Có được nâng lương trước thời hạn hai lần liên tiếp?

Thứ ba - 03/02/2015 21:34

GD&TĐ - Hỏi: Năm 2011 tôi dự thi và đã đỗ kỳ thi nâng ngạch giáo viên trung học cao cấp, khi đó tôi đang hưởng lương ngạch giáo viên THCS mã ngạch 15a.201 bậc 5...

Có được nâng lương trước thời hạn hai lần liên tiếp? 1

GD&TĐ - Hỏi: Năm 2011 tôi dự thi và đã đỗ kỳ thi nâng ngạch giáo viên trung học cao cấp, khi đó tôi đang hưởng lương ngạch giáo viên THCS mã ngạch 15a.201 bậc 5 hệ số 3,66 từ 1/9/2009.

Trong khi chờ đợi quyết định lương giáo viên Trung học cao cấp, do đạt thành tích xuất sắc nên tôi được nhận quyết định nâng bậc lương trước thời hạn ngạch giáo viên THCS chính mã ngạch 15a.201 từ bậc 5 hệ số 3,66 lên bậc 6 hệ số 3,99 từ 1/3/2012. 

Sau đó tôi nhận được quyết định nâng ngạch lên ngạch lương giáo viên trung học cao cấp mã ngạch 15.112 bậc 1 hệ số 4,0 từ 1/1/2012.

Như vậy quyết định nâng ngạch lương giáo viên trung học cao cấp hệ số 4,0 (từ 1/1/2012) ra sau nhưng thời gian hưởng lại trước quyết định nâng lương trước thời hạn ngạch giáo viên trung học cơ sở chính hệ số 3,99 (từ 1/3/2012).

Do vậy từ đó đến nay tôi đang hưởng lương ngạch giáo viên trung học cao cấp mã ngạch 15.112, bậc 1 hệ số 4,0 từ 1/1/2012. Không hưởng lợi từ quyết định nâng lương trước thời hạn hệ số 3,99 của ngạch giáo viên THCS. 

Trong suốt quá trình hưởng lương ngạch gió viên trung học cao cấp mã ngạch 15.112 bậc 1 hệ số 4,0 từ 1/1/2012 đến nay tôi cũng không hưởng thêm bất kỳ 1 quyết định tăng lương sớm nào. Vậy kỳ tăng lương lần này lên bậc 2 ngạch giáo viên trung học cao cấp, tôi có được hưởng nâng lương trước thời hạn khi đạt thành tích xuất sắc không?

* Trả lời:

Theo Điểm d Khoản 1 Điều 3 Thông tư số: 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động, quy định về số lần được nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ như sau: Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh.

Còn tại Điểm đ, Khoản 1 Điều 3 Thông tư trên quy định về xác định thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc như sau:

Thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn được xác định theo thời điểm ban hành quyết định công nhận thành tích đạt được trong khoảng thời gian 6 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên và 4 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn.

Riêng đối với trường hợp đã được nâng bậc lương trước thời hạn thì tất cả các thành tích đạt được trước ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn trong khoảng thời gian (6 năm và 4 năm) quy định tại Điểm này không được tính để xét nâng bậc lương trước thời hạn cho lần sau.

Việc xét nâng bậc lương trước thời hạn được căn cứ vào thành tích cao nhất đạt được của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động; nếu thành tích cao nhất bằng nhau thì xét đến các thành tích khác; trường hợp có nhiều người có thành tích như nhau thì thực hiện ưu tiên theo quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, bạn sẽ được xem xét để được nâng lương trước thời hạn nếu bạn lập thành tích xuất sắc. Vì vậy, theo chúng tôi bạn cần hỏi cơ quan có thẩm quyền như: Phòng Nội vụ, Phòng GD&ĐT để được giải đáp thỏa đáng.

Theo Giaoducthoidaivn

Nguồn tin: www.vietgiaitri.com


 
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

 

Những tin cũ hơn

Thống kê truy cập
  •   Đang truy cập 26
  •   Máy chủ tìm kiếm 2
  •   Khách viếng thăm 24
 
  •   Hôm nay 450
  •   Tháng hiện tại 17,846
  •   Tổng lượt truy cập 6,842,897
Đăng nhập thành viên
 
 

Đăng nhập bằng OpenID Đăng nhập bằng OpenID